அமெரிக்க விண்வெளி ஆய்வு மையம் நாசா

நேஷனல் ஏரோநாட்டிக்ஸ் அண்ட் ஸ்பேஸ் அட்மினிஸ்ட்ரேஷன் (NASA) என்பது சிவில் விண்வெளித் திட்டம், ஏரோநாட்டிக்ஸ் ஆராய்ச்சி மற்றும் விண்வெளி ஆராய்ச்சிக்கு பொறுப்பான அமெரிக்க மத்திய அரசின் ஒரு சுயாதீன நிறுவனம் ஆகும். 1958 இல் நிறுவப்பட்டது, இது விண்வெளி அறிவியலில் அமைதியான பயன்பாடுகளை வலியுறுத்தி, அமெரிக்க விண்வெளி மேம்பாட்டு முயற்சிக்கு ஒரு தனித்துவமான சிவிலியன் நோக்குநிலையை வழங்க ஏரோநாட்டிக்களுக்கான தேசிய ஆலோசனைக் குழு (NACA) வெற்றி பெற்றது. புராஜெக்ட் மெர்குரி, ப்ராஜெக்ட் ஜெமினி, 1968-1972 அப்பல்லோ மூன் தரையிறங்கும் பணிகள், ஸ்கைலேப் விண்வெளி நிலையம் மற்றும் விண்வெளி விண்கலம் உள்ளிட்ட அமெரிக்காவின் பெரும்பாலான விண்வெளி ஆய்வுத் திட்டங்களுக்கு இது தலைமை தாங்கியது. தற்போது, நாசா சர்வதேச விண்வெளி நிலையத்தை (ISS) வணிகக் குழு திட்டத்துடன் ஆதரிக்கிறது, மேலும் ஓரியன் விண்கலம் மற்றும் சந்திர ஆர்ட்டெமிஸ் திட்டத்திற்கான விண்வெளி ஏவுதல் அமைப்பு ஆகியவற்றின் வளர்ச்சியை மேற்பார்வை செய்கிறது.

Source link

By Admin S

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *